blog images

Thiết kế website có chịu thuế VAT (Thuế giá trị gia tăng) không? Trong bài viết dưới đây, VietSunCo sẽ giải đáp cho bạn theo quy định của pháp luật hiện hành.

1. Thuế GTGT là gì?

Thuế giá trị gia tăng (GTGT) hay còn gọi tắt là Value Added Tax. Đây là loại thuế gián thu đánh vào phần giá trị tăng thêm của hàng hóa, dịch vụ từ khâu sản xuất, lưu thông đến tiêu dùng.

Tùy theo mức độ tiêu thụ hàng hóa mà các doanh nghiệp sẽ nộp vào ngân sách nhà nước các mức thuế suất khác nhau. Hiện tại, các mức thuế phổ biến nhất bao gồm Miễn thuế, 0%, 5% và 10%.

2. Hoạt động dịch vụ thiết kế website là gì?

Đây là về việc tạo giao diện trang web hoàn chỉnh và trình bày ý tưởng nội dung trên trang web đó. Thông qua Internet, người dùng sẽ có thể truy cập trang web này bằng các thiết bị điện tử như điện thoại di động, máy tính bảng, máy tính và máy tính xách tay. Nói một cách đơn giản, thiết kế web là thiết kế một trang web.

Một nhà thiết kế web sẽ chịu trách nhiệm thể hiện ý tưởng tốt nhất cho nội dung trang web. Từ bố cục, màu sắc, hình ảnh… đến bố cục liên kết phải hài hòa, bắt mắt.

Vì vậy, “thiết kế trang web” hợp pháp thuộc danh mục nào? Theo Thông tư 219/2013/TT-BTC, thiết kế website thuộc nhóm phần mềm ứng dụng – phần mềm quản trị và xử lý thông tin website.

3. Thiết kế website có chịu thuế GTGT không?

Theo quy định tại Điều 4 Khoản 12 Thông báo số 219/2013/TT-BTC thì đối tượng, chủng loại hàng hóa được áp dụng thuế suất thuế GTGT 0% như sau: “Phần mềm máy tính bao gồm sản phẩm phần mềm và dịch vụ phần mềm theo quy định của pháp luật”.

Theo Điều 9, khoản 2, Nghị định số 71/2007/NĐ-CP hướng dẫn Luật Công nghệ thông tin, loại sản phẩm phần mềm được quy định gồm 5 loại:

  • Phần mềm hệ thống
  • Phần mềm ứng dụng
  • Phần mềm tiện ích
  • Phần mềm công cụ
  • Phần mềm khác

Căn cứ công văn số 22099/CT-HTr ngày 11/3/2005 của Cục Thuế Hà Nội hỏi về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế website và thuê chỗ đặt máy chủ (thuê máy chủ để vận hành website), Tổng cục Thuế có ý kiến ​​như sau:

  • Hoạt động thiết kế website được phân loại là dịch vụ phần mềm và thuộc đối tượng không chịu thuế GTGT.
  • Dịch vụ cho thuê máy chủ phục vụ hoạt động của website thuộc đối tượng chịu thuế GTGT với thuế suất 10%.

Theo công văn 4242/TCT-CS-2014 quy định về chính sách thuế GTGT đối với công ty thiết kế website, phần mềm như sau:

  • Thuế suất 0% áp dụng: Áp dụng đối với doanh nghiệp xuất khẩu sản phẩm phần mềm, dịch vụ phần mềm (lập trình phần mềm, thiết kế website) ra nước ngoài theo hợp đồng quy định tại khoản 2 Điều này. 9 Chương 2 Văn bản số 06/2012/TT-Bitcoin.
  • Miễn thuế: Đối với doanh nghiệp cung cấp sản phẩm phần mềm, dịch vụ phần mềm (lập trình phần mềm, thiết kế website) trong nước không phải nộp thuế giá trị gia tăng.
  • Thuế suất 10%: Đối với doanh nghiệp thực hiện dịch vụ thay khách hàng đăng ký tên miền website, thuê máy chủ (hosting) áp dụng thuế suất thuế GTGT 10%.

Do đó, thiết kế website có thể được miễn thuế GTGT hoặc nộp thuế suất 0% hoặc 10% tùy theo hoạt động của doanh nghiệp, ngành nghề, dịch vụ mà doanh nghiệp đăng ký kinh doanh. Đối với công ty xuất khẩu dịch vụ thiết kế website ra nước ngoài được áp dụng thuế suất 0%.

Ngược lại, các công ty cung cấp sản phẩm thiết kế web trong nước được miễn hoàn toàn thuế GTGT. Cuối cùng, nếu công ty cung cấp dịch vụ lưu trữ, đăng ký tên miền thì phải chịu thuế GTGT 10%.

4. Để hoàn thiện một website bạn sẽ chịu những khoản thuế nào?

Như đã nói ở trên, trong quá trình thiết kế website, hosting và tên miền (Domain) sẽ là hai loại thuế mà nhà nước đánh vào các công ty đăng ký dịch vụ này.

Vì vậy, nếu sử dụng hai dịch vụ này, bạn cũng sẽ phải trả khoản thuế 10% bắt buộc.

5. Cơ sở pháp lý

  • Nghị định số 71/2007/NĐ-CP hướng dẫn Luật Công nghệ thông tin cho ngành Công nghệ thông tin;
  • Thông tư số 06/2012/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng, Nghị định số 123/2008/NĐ-CP và Nghị định số 121/2011/NĐ-CP do Bộ Tài chính ban hành;
  • Thông tư số 219/2013/TT-BTC hướng dẫn Luật thuế giá trị gia tăng và Nghị định số 209/2013/NĐ-CP do Bộ Tài chính ban hành;
  • Công văn số 22099/CT-HTr ngày 11/3/2005 của Cục thuế Hà Nội V/v về thuế suất thuế GTGT đối với dịch vụ thiết kế website và thuê chỗ đặt máy chủ (thuê máy chủ để vận hành website);
  • Công văn 4242/TCT-CS 2014 chính sách thuế lập trình phần mềm, thiết kế website.

Trên đây là toàn bộ câu trả lời của VietSunCo về việc nộp thuế GTGT đối với thiết kế website. Nếu có nhu cầu về thiết kế webste, hãy liên hệ:

Share:
VIET SUN CO TRADING SERVICE LIMITED COMPANY